Ríflega 72 þúsund tonn af afurðum hafa farið um Ísbjörninn

Deila:

Nú eru rúm fjögur ár liðin frá því að Ísbjörninn á Norðurgarði, frystigeymsla HB Granda, tók til starfa en á þeim tíma hafa rúmlega 72.100 tonn af frystum sjávarafurðum verið vistaðar í Ísbirninum í lengri eða skemmri tíma.

Á vef HB Granda kemur fram að frystigeymslan við húsnæði félagsins á Norðurgarði hafi verið vígð á sjómannadaginn árið 2013. Ísbjörninn, sem alls er 3.800 fermetrar að stærð og getur rúmað allt að 6.000 tonn af frystum afurðum í einu, dregur nafn sitt af samnefndu fyrirtæki, sem er eitt þeirra sem nú mynda HB Granda. Nafnið var valið eftir samkeppni meðal starfsmanna félagsins. Á vefnum kemur einnig fram að Ísbjörninn hafi bætt úr brýnni þörf fyrir frystirými og með byggingu geymslunnar hafi staða gömlu hafnarinnar í Reykjavík styrkst sem fiski- og fiskvinnsluhöfn.

Áður en Ísbjörninn tók til starfa má segja að HB Grandi hafi verið á hrakhólum með geymslurými fyrir frystar sjávarafurðir. Frystigeymslur félagsins á Norðurgarði réðu ekkert við magnið og  var því brugðið á það ráð að leigja geymslurými í frystigeymslum í Sundahöfn og frystigeymslunni Kuldabola í Þorlákshöfn auk þess að fjöldi frystigáma á Norðurgarði var nýttur undir afurðirnar. Tilkoma Ísbjarnarins gjörbreytti stöðunni til hins betra og að auki dró verulega úr umferð flutningabíla, og þ.a.l. úr loftmengun, á Grandanum, Mýrargötu og Sæbraut.

Samkvæmt yfirliti frá HB Granda fór mest magn um Ísbjörninn á fyrsta hálfa starfsárinu eða alls 16.602 tonn frá því í júní til áramóta. Á árinu 2014 var magnið 16.011 tonn. Það dróst svo saman á árinu 2015 er 13.711 tonn fóru um Ísbjörninn. Í fyrra var magnið 15.930 tonn og það sem af er þessu ári eða fram til 22. september sl. höfðu alls 9.878 tonn af frystum sjávarafurðum farið  um Ísbjörninn.
Mynd HB Grandi/Kristján Mack
 

 

Deila: