Samherji hvorki átti né stýrði Cape Cod FS

Deila:

„Stundin og Ríkisútvarpið hafa fullyrt að Samherji hafi átt félagið Cape Cod FS og að JPC Shipmanagement, sem veitti félögum Samherja þjónustu, hafi „leppað“ eignarhald á Cape Cod FS fyrir Samherja. Þetta er rangt og ekkert í rannsókn Wikborg Rein bendir til hins gagnstæða. Samherji á ekki og hefur aldrei átt Cape Cod FS og hefur aldrei falið öðrum að „leppa“ eignarhaldið á félaginu.“

Svo segir í frétt frá Samherja vegna umfjöllunar RÚV og Stundarinnar um starfsemi Samherja í Namibíu. Þar segir ennfremur:

„Fyrr í þessum mánuði réð Samherji lögmannsstofuna Wikborg Rein í Noregi til að aðstoða við rannsókn á ásökunum sem settar voru fram á hendur fyrirtækinu vegna starfseminnar í Namibíu. Sett var í forgang að yfirfara greiðslur til félagsins Cape Cod FS.

Cape Cod FS var í eigu JPC Shipmanagement sem þjónustaði félög tengd Samherja um mönnun á skipum í rekstri samstæðunnar. Kaup á þjónustu slíkra félaga er alþekkt í skiparekstri á alþjóðavísu.

Bæði Stundin og Ríkisútvarpið hafa ranglega haldið því fram að um 70 milljónir dollara hafi farið í gegnum Cape Cod FS vegna starfseminnar í Namibíu. Hið rétta er að 28,9 milljónir dollara voru greiddar til félagsins vegna starfseminnar í Namibíu.

Í íslenskum fjölmiðlum hefur verið fullyrt að greiðslurnar í gegnum Cape Cod FS séu óútskýrðar og óeðlilegar. Þetta er alrangt. Í Namibíu eru gjaldeyrishöft við lýði. Til þess að framkvæma greiðslur út úr namibísku hagkerfi þurfa að fylgja margvísleg gögn til að sannreyna greiðsluna vegna haftanna. Af þessari ástæðu þarf að senda upplýsingar um greiðslur til hvers og eins áhafnarmeðlims ásamt afriti af vegabréfi hans til namibísks viðskiptabanka sem áframsendir upplýsingarnar til Seðlabanka Namibíu. Til þess að tryggja að allir áhafnarmeðlimir fengju réttar fjárhæðir greiddar í samræmi við verksamninga voru greiðslurnar yfirfarnar af bæði Cape Cod FS og af starfsmanni félags sem tengdist Samherja áður en þær voru inntar af hendi.

Þær fjárhæðir sem fóru í gegnum Cape Cod FS voru yfirfarnar. Rannsóknin leiddi í ljós að greiðslurnar voru í samræmi við það sem tíðkaðist á markaði. Um var að ræða umfangsmikla útgerð og því ekkert óeðlilegt við þær fjárhæðir sem fóru í gegnum félagið vegna greiðslna til skipverja yfir langt tímabil.

„Þær ásakanir sem settar hafa verið fram um eignarhaldið á Cape Cod og greiðslur til félagsins eru rangar. Haldið verður áfram að rannsaka málið og veita hlutaðeigandi stjórnvöldum allar upplýsingar,“ segir Björgólfur Jóhannsson, starfandi forstjóri Samherja. Þess er vænst að Stundin, Ríkisútvarpið og eftir atvikum aðrir fjölmiðlar leiðrétti rangan fréttaflutning um málið.“

 

Deila: